2016ರ ಬಂಡಿಗಳ ಸಂತೆ ಇಂದಿನಿಂದ

ಜಯತೀರ‍್ತ ನಾಡಗವ್ಡ.

Brezza

ಬಾರತ ಒಕ್ಕೂಟದ ನೆಲೆವೀಡು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಬಂಡಿಗಳ ಸದ್ದು ಹೆಚ್ಚಿದೆ. ಬಾನೋಡತಾಣ, ರಯ್ಲು ನಿಲ್ದಾಣ, ಹೋಟೆಲ್ ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲಿ ನೋಡಿದರೂ ಜನ ಜಂಗುಳಿಯಿಂದ ತುಂಬಿದೆ. ಹವ್ದು 13ನೇ ಬಾರತದ ಬಂಡಿಗಳ ಸಂತೆ ಆರಂಬವಾಗಿದೆ. ಎರಡು ವರುಶಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ನಡೆಯುವ ಏಶಿಯಾದಲ್ಲೇ ಬಲುದೊಡ್ಡದೆನಿಸಿರುವ ಬಂಡಿಗಳ ಸಂತೆ ಆಟೋ ಎಕ್ಸ್ಪೋ 2016 ಮೊನ್ನೆ 3ನೇ ತಾರೀಕಿನಿಂದ ತೆರೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಮೊದಲೆರಡು ದಿನ ಸುದ್ದಿಗಾರರು, ಮಾದ್ಯಮದ ಮಂದಿಗೆ ಮೀಸಲಾಗಿದ್ದು ಇಂದಿನಿಂದ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬಾಗಿಲು ತೆರೆದಿದೆ.

ಹಲವಾರು ಕಾರಣಗಳಿಂದ ಈ ಬಾರಿಯ ಸಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹತ್ವ ಪಡೆದಿದೆ. ಮೊದನೇಯದಾಗಿ ಒಕ್ಕೂಟ ಸರ‍್ಕಾರ ಇತ್ತಿಚೀಗೆ ನೀಡಿರುವ ಹೇಳಿಕೆ. ಬಾರತದ ದೊಡ್ಡ ಊರುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬಂಡಿ ಒಯ್ಯಾಟದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿರುವ ಕೆಡುಗಾಳಿ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹತೋಟಿಯಲ್ಲಿಡಲು ಈಗಿರುವ ಕೆಡುಗಾಳಿ ಮಟ್ಟ ಬಿಏಸ್-4 (BS-IV) ರಿಂದ ನೇರವಾಗಿ 2020ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಬಿಏಸ್-6 (BS-VI) ಕ್ಕೆ ಹಾರುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ. ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ಬಿಏಸ್-2, ಮುಂದೆ ಬಿಏಸ್-3/4 ಕೆಡುಗಾಳಿ ಮಟ್ಟ ಅಳವಡಿಸಿಕೊ